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TAARIFA YA JAJI MKUU WA TANZANIA MHE. PROF. 

IBRAHIM HAMIS JUMA KWENYE MKUTANO NA WAANDISHI 

WA HABARI KATIKA UKUMBI WA KITUO JUMUISHI–TEMEKE 

TAREHE 14 JANUARI, 2025 KUHUSU MAADHIMISHO YA 

WIKI NA SIKU YA SHERIA NCHINI MWAKA 2025 

 

 MHE. DKT. MUSTAPHER SIYANI, JAJI KIONGOZI,  

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA,  

MHE. MWANABARAKA MNYUKWA, JAJI MFAWIDHI KITUO 

JUMUISHI–TEMEKE, 

PROF. ELISANTE OLE GABRIEL, MTENDAJI MKUU,  

MAHAKAMA YA TANZANIA, 

MHE. EVA KIAKI NKYA, MSAJILI MKUU,  MAHAKAMA YA 

TANZANIA, 

MHE. GEORGE HILLARY HERBERT, MSAJILI WA MAHAKAMA 

YA RUFANI, 

MHE. CHIGANGA TENGWA, MSAJILI WA MAHAKAMA KUU, 

BW. LEONARD MAGACHA, MTENDAJI MAHAKAMA KUU–

KANDA, 

BI. MARY SHIRIMA, MTENDAJI MAHAKAMA KUU–DIVISHENI,  

NAIBU WASAJILI, WATENDAJI NA WATUMISHI WA KADA 

MBALIMBALI MLIOPO, 
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NDUGU WAANDISHI WA HABARI KUTOKA VYOMBO 

MBALIMBALI VYA NDANI NA NJE YA NCHI, 

MABIBI NA MABWANA. 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 

Mahakama ya Tanzania! 

 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Awali ya yote naomba nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu 

mwingi wa rehema ambaye ametuwezesha kufika mahali hapa 

tukiwa na afya njema. 

 

Pili, naomba nichukue fursa hii kuwatakia nyote HERI YA MWAKA 

MPYA 2025. Huu mwaka (2025) ni wa mwisho katika robo ya 

kwanza ya Karne ya Ishirini na Moja (21). 

 

Tatu, nawashukuru Wahariri na waandishi wa Habari ambao 

mmefika mahali hapa kwani  kila mara tunapokuwa na tukio 

kama hili mmekuwa mkiitikia wito wetu. Mahakama ya Tanzania 

inatambua kwa dhati kabisa kwamba  nyie ni wadau muhimu 

sana  katika  kufikisha habari kuhusu kazi za Mahakama kwa 

umma. 
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Ndugu Waandishi wa Habari;  

Mahakama ya Tanzania ina jukumu la kikatiba la kutoa haki kwa 

kuzingatia sheria, kanuni na miongozo mbalimbali. Katika 

kutimiza jukumu hilo la msingi, Mahakama ya Tanzania 

inaongozwa  na Dira inayoelekeza Utoaji Haki kwa Wakati na kwa 

Watu Wote (Timely and Accessible Justice for All).  

 

Katika kutekeleza Dira yake, Mahakama ya Tanzania imekuwa 

ikifanya maboresho kwenye huduma zake ili kutoa huduma bora 

inayomlenga mwananchi kupitia Mipango Mikakati na Programu 

za Maboresho.  

 

Kwa sasa Mahakama ya Tanzania inatekeleza Mpango Mkakati wa 

PILI wa Miaka Mitano (2020/21–2024/25). Nguzo ya Tatu ya 

Mpango Mkakati unaoendelea kutekelezwa unalenga kuimarisha 

imani ya wananchi na ushirikishwaji wa wadau katika shughuli 

za Mahakama. Wahariri na waandishi wa Habari nyie ni kiungo 

muhimu cha kuhabarisha wananchi kazi za mahakama na kwa 

njia hiyo mnasaidia kujenga imani ya wananchi kwa Mahakama. 
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Katika kutekeleza Nguzo  ya Tatu ya Mpango  Mkakati, kila mwaka 

Mahakama huadhimisha WIKI YA SHERIA na SIKU YA SHERIA. 

SIKU YA SHERIA huashiria mwanzo wa shughuli za Mahakama 

kwa mwaka husika baada ya kumalizika kwa likizo ya Mahakama 

inayoanza kila tarehe 15 Desemba na kumalizika tarehe 31 

Januari ya mwaka unaofuatia. 

 

Kila Mwaka, Mahakama ya Tanzania hutenga WIKI na Siku 

Maalum na kuziita WIKI NA SIKU YA SHERIA kama wakati 

mahsusi wananchi kujifunza shughuli za Mahakama na zile za 

Wadau wa Mahakama. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Kama ilivyo kawaida kila mwaka wakati wa WIKI YA SHERIA, 

Mwaka huu 2025, zoezi la utaoji elimu litahusisha Wahe. Majaji, 

Wasajili, Naibu Wasajili, Watendaji na Mahakimu. Aidha, 

tutashirikiana na wadau wetu muhimu kama vile  Tume ya 

Utumishi wa Mahakama, Wizara ya Katiba na Sheria, Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, 

Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashitaka, Wakala wa Usajili, Ufilisi na 

Udhamini (RITA), Tume ya Kurekebisha Sheria, Kituo cha Sheria 

na Haki za Binadamu na  Chama cha Mawakili Tanganyika (TLS).  
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Taasisi nyingine zitakazoshiriki katika kutoa elimu ni Ofisi ya 

Msajili wa Mabaraza ya Ardhi na Nyumba, Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Taasisi ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), Chama cha Majaji 

Wanawake (TAWJA), Chama cha Wanasheria Wanawake (TAWLA), 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya na 

wadau wengine. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Kwa kuzingatia kwamba maadhimisho ya Wiki ya Sheria 

yanafanyika siku za kazi ambapo wananchi wengi wanakuwa 

kwenye shughuli za utafutaji wa kipato, utoaji elimu mwaka 2025 

umelenga kuwafuata wananchi karibu zaidi na maeneo yao 

wanayofanyia kazi tofauti na ilivyokuwa hapo awali.  

 

Tutatoa elimu ya masuala mbalimbali ya kisheria kwenye maeneo 

yenye mikusanyiko ya watu wengi kwa kutumia  magari maalumu 

yatakayokuwa yanahama kutoka eneo moja kwenda eneo jingine. 

Tutaongeza wigo wa utoaji  elimu kwenye shule za msingi, 

sekondari na vyuo ili kuwafikia wananfunzi wengi zaidi.  
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Ili kuhakikisha elimu inawafikia watu wengi zaidi tutaongeza wigo 

wa vipindi vya utoaji elimu kwenye  vyombo vya habari kupitia  

luninga, redio na mitandao ya kijamii. Ni matumaini yetu kwamba 

utaratibu wa mwaka huu utatuwezesha kuwafikia wananchi 

wengi zaidi ambao wanahitaji kupata uelewa wa masuala 

mabalimbali ya kisheria. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari;  

Maadhimisho ya Wiki na Siku ya Sheria mwaka 2025 yatafanyika 

katika ngazi ya Kitaifa, Kanda za Mahakama Kuu, Divisheni za 

Mahakama Kuu, Mikoa na Wilaya zote nchini ambapo elimu ya 

masuala mbalimbali ya kisheria itatolewa katika maeneo 

mbalimbali. 

 

Maadhimisho ya Wiki ya Sheria ni jukwaa maalum 

linaloikutanisha Mahakama na wadau wake muhimu hususani 

wananchi ili kutoa elimu ya shughuli zinazotolewa na Mahakama 

na wadau wake walio katika mnyororo wa utoaji haki. 
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Ndugu Waandishi wa Habari; 

Maadhimisho ya Wiki ya Sheria mwaka 2025 yataanza tarehe 25 

Januari hadi tarehe 01 Februari, 2025 na  SIKU YA SHERIA (LAW 

DAY) itakuwa ni tarehe 03 Februari, 2025.  

 

Kitaifa, Mgeni Rasmi wakati wa uzinduzi wa WIKI YA SHERIA (LAW 

WEEK) tarehe 25 Januari 2025 anatarijiwa kuwa Rais Mstaafu wa 

Awamu ya Nne Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete kwenye Viwanja 

vya Mwalimu Nyerere (Nyerere Square) Jijini Dodoma.  

 

Uzinduzi wa WIKI YA SHERIA utatanguliwa na  Mbio Maalumu 

(Fun Run) za kilomita 10 ambazo zitaambatana na matembezi ya 

umbali wa kilomita tano kwa wale ambao watapendelea kutembea. 

Katika hizo mbio maalum na matembezi ya tarehe 25 Januari 

2025, tutaongozwa na Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne Mhe. Dkt. 

Jakaya Mrisho Kikwete. 

 

Hafla ya Siku ya Sheria (LAW DAY) itafanyika kwenye Viwanja vya 

Chinangali Jijini Dodoma ambapo Mgeni Rasmi kwenye kilele cha 

Siku ya Sheria Nchini anatarajiwa kuwa Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 



8 
 

 

KAULI MBIU YA WIKI YA SHERIA NA SIKU YA SHERIA 

Ndugu Waandishi wa Habari;  

Maadhimisho ya Wiki na Siku ya Sheria nchini yamekuwa 

yakiongozwa na Kaulimbiu kwa kuchagua eneo mahususi kwa 

lengo la kupata mjadala mpana katika eneo husika. 

 

Ndugu zangu Wahariri na waandishi wa Habari, kama nilivyogusia 

awali, Mwaka huu 2025, ndio mwaka wa mwisho wa DIRA YA 

TAIFA YA MAENDELEO 2025, na sasa hivi, Tanzania inajadili 

Rasimu ya DIRA YA Taifa ya maendeleo 2050. 

 

Kwa hiyo, KAULI MBIU YA WIKI NA SIKU YA SHERIA MWAKA HUU 

(2025)—itahusu DIRA 2050— “Tanzania 2050: Nafasi ya 

Taasisi Zinazosimamia Haki Madai katika Kufikia Malengo 

Makuu ya Dira ya Taifa ya Maendeleo”. 

 

Kwa takriban kuanzia Mwaka 2016, Mahakama ya Tanzania 

imekuwa ikifanya maboresho katika utoaji haki kupitia Mipango 

Mkakati na Programu za Maboresho ambazo ziliandaliwa kwa 

kuzingatia nafasi ya Mahakama ya Tanzania kama Taasisi tekelezi 

ya DIRA YA TAIFA YA MAENDELEO 2025 itakayofikia ukingoni 

tarehe 31/12/2025.  



9 
 

 

Aidha, maboresho ya Mahakama yalilenga kuongeza ufanisi, 

weledi na uwazi katika utekelezaji wa jukumu la kikatiba la kutoa 

haki ikiongozwa na Dira ya Mahakama ya Utoaji Haki kwa Wakati 

na kwa Watu Wote’  kwa kushirikiana na taasisi nyingine 

zinazosimamia Haki Madai.  

 

Katika kufanya hivyo, Mahakama ya Tanzania inaweza 

kujipambanua kuwa ni mmoja wa watekelezaji wakubwa wa Dira 

ya Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025 ambayo itafikia ukomo 

tarehe 31/12/2025.  

 

Rasimu ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 

Hapana shaka yoyote kuwa, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 ni 

dira kuu ya kitaifa itakayoonyesha njia ya Kila Taasisi kufuata na 

kuzingatia ili kufikia ndoto kuu ya Tanzania kuwa taifa lenye 

maendeleo yanayolingana na NCHI YENYE UCHUMI WA 

KIPATO CHA KATI NGAZI YA JUU au zaidi. Katika wiki na siku 

ya Sheria, Taasisi zinazosimamia HAKI-MADAI tutakumbushana 

kuwa hatuwezi kukwepa wajibu wetu wa kufanya MAGEUZI 

MAKUBWA ya kitaasisi (ikizingatiwa ongezeko kubwa la idadi ya 

watu wanaokadiriwa na Rasimu ya Dira 2050 kufikia milioni 140. 
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Kauli Mbniu inatukumbusha Mahakama na taasisi zote 

zinazosimamia HAKI-MADAI, kuwa Dira ya Maendeleo 2050 

limeainisha mipango, mikakati tunayotakiwa kuitafakari, 

kuifahamu na kuitekeleza, kwa kuzingatia rasilimali 

zitakazotumika ili kufikia malengo taifa lenye maendeleo 

yanayolingana na NCHI YENYE UCHUMI WA KIPATO CHA KATI 

NGAZI YA JUU au zaidi. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari;  

Wiki ya Sheria ni Wakati mzuri kwa Taasisi katika Haki Madai 

kujadili namna ya kuiga mabadiliko makubwa yaliyofanywa katika 

Taasisi za nchi nyingine zilizofanikiwa kufikia NCHI ZENYE 

UCHUMI WA KIPATO CHA KATI NGAZI YA JUU. Muda wa 

kujadiliana kabla ya kufanya hayo mabadiliko makubwa ya 

kitaasisi na utoaji wa huduma, ni mfupi kabla ya Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2050 kuanza kutumika Tanzania kuanzia tarehe 01 

Januari 2026.  

 

Hivyo basi, Kaulimbiu ya WIKI na SIKU ya Sheria kwa mwaka huu 

(2025) inalenga:  

• Kuzitahadhari Taasisi zinazosimamia Haki-Madai kuhusu 

umuhimu wa kufanya matayarisho ya hayo mabadiliko 
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makubwa ili yaweze kuwa wezeshi na ziepuke kuwa vikwazo 

kwa Tanzania kuwa Taifa lenye maendeleo yanayolingana na 

nchi zenye Uchumi wa KIPATO CHA KATI NGAZI YA JUU au 

zaidi kulingana na matarajio ya Dira 2050. 

 

• Kuzihamasisha  taasisi katika Haki Madai kutafuta 

wataalamu wa MABADILIKO NA MABORESHO makubwa ya 

Kitaasisi ili ziwasaidie kubadili BUSINESS PROCESS zao 

kutoka BUSINESS AS USUAL hadi BUSINESS PROCESS 

REENGINEERING. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Kwa kuangalia orodha ya wadau tuliowaalika, wananchi watapata 

fursa muhimu katika Wiki ya Sheria kupata elimu mbalimbali 

kuhusu huduma na taratibu za utoaji huduma, na pia, kupata 

msaada wa Kisheria, Uandishi wa Wosia, Usimamizi wa Mirathi na 

huduma nyingine.  

 

Wananchi watapata fursa ya kuzungumza, kuuliza maswali na 

kujadiliana na Maafisa wa Mahakama kwa lengo la kujifunza 

huduma mbalimbali katika utoaji haki ikiwa ni jukumu la msingi 

la Mahakama.  
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Ndugu Waandishi wa Habari; 

Napenda kutoa rai kwa wananchi na wadau wote wa Sheria 

kutembelea sehemu zote zitakazoandaliwa kwa ajili maadhimisho 

ya Wiki ya utoaji elimu ya  sheria nchini kote.  

 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Mkiwa wadau wetu muhimu katika utekelezaji wa masuala 

mbalimbali, ninawaomba mtusaidie kufikisha ujumbe wa 

MABADILIKO MAKUBWA yanayotarajiwa kutoka katika kila 

Taasisi zinazosimamia HAKI-MADAI ili hizi Taasisi ziwezeshe 

wananchi wa Tanzania kuyafaidi maendeleo yanayolingana na 

Tanzania kama mojawapo wa nchi zenye Uchumi wa KIPATO CHA 

KATI NGAZI YA JUU au zaidi kulingana na matarajio ya Dira 2050. 

 

Fikisheni ujumbe huu kwa umma ili wananchi wafike katika 

maeneo mbalimbali nchini ambako utoaji elimu utafanyika 

pamoja na kushiriki katika siku ya kilele ambapo katika ngazi ya 

kitaifa, Mheshimiwa Rais anatarajiwa kushiriki. 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 

 


